Nghệ An chuẩn bị đấu giá thêm 9 mỏ đất làm vật liệu san lấp

Nghệ An chuẩn bị đấu giá thêm 9 mỏ đất làm vật liệu san lấp

Thứ 4, 09/11/2022 15:58
Tỉnh Nghệ An đang có Kế hoạch chuẩn bị hoạch đấu giá quyền khai thác khoáng sản năm 2022, có 9 mỏ đất và 4 mỏ sét gạch ngói được đưa ra đấu giá.

Tỉnh Nghệ An đang có kế hoạch chuẩn bị đấu giá quyền khai thác khoáng sản năm 2022 trên địa bàn tỉnh với 9 khu vực mỏ đất làm vật liệu san lấp và 4 mỏ sét gạch ngói.

dau gia mo dat 2
Chuẩn bị có thêm 9 mỏ đất được đấu giá tại tỉnh Nghệ An. Ảnh tư liệu

Trước đó, thực hiện Kế hoạch của UBND tỉnh Nghệ An về đấu giá quyền khai thác khoáng sản, Sở TN&MT tỉnh Nghệ An đã phối với các cơ quan liên quan tổ chức kiểm tra thực địa các khu vực mỏ, rà soát tổng hợp và tham mưu UBND tỉnh Nghệ An phê duyệt khu vực, Kế hoạch đấu giá quyền khai thác khoáng sản.

Để thực hiện công tác đấu giá, Sở TN&MT tỉnh Nghệ An đã tham mưu UBND tỉnh, Hội đồng đấu giá quyền khai thác khoáng sản tỉnh phê duyệt giá khởi điểm phiên đấu giá, ban hành nội quy phiên đấu giá, phê duyệt tiền đặt trước, bước giá, ban hành quy chế đấu giá đối với các khu vực mỏ; thực hiện đăng tải công khai thông tin liên quan đến đấu giá quyền khai thác khoáng sản.

Đợt đấu giá quyền khai thác khoáng sản lần này sẽ có 13 khu vực mỏ được đưa ra bán đấu giá. Trong đó, có 9 mỏ đất làm vật liệu san lấp (bao gồm 3 mỏ ở huyện Thanh Chương, 4 mỏ ở huyện Nghĩ Đàn và 2 mỏ ở thị xã Hoàng Mai); 4 mỏ sét gạch ngói (bao gồm 1 mỏ ở huyện Quỳnh Lưu, 1 mỏ ở huyện Nam Đàn và 2 mỏ ở huyện Tân Kỳ). Trong đó, khu vực mỏ có diện tích lớn nhất là mỏ đất núi Rú Rắng ở xã Nghĩa Lợi và Nghĩa Bình (huyện Nghĩa Đàn) với diện tích lên đến 42ha.

Trước đó, vào cuối năm 2020, Trung tâm dịch vụ đấu giá tài sản Nghệ An cũng đã tổ chức thành công phiên đấu giá quyền khai thác khoáng sản đối với 48 khu vực mỏ được đưa ra bán đấu giá. Trong đó, có 7 mỏ đất làm vật liệu san lấp; 23 mỏ đất phục vụ đường cao tốc Bắc – Nam; 15 mỏ cát sỏi làm vật liệu xây dựng thông thường và 3 mỏ đá làm vật liệu xây dựng thông thường.

Tháng 6/2020, có 6 khu vực mỏ khoáng sản cũng được đưa ra đấu giá thành công. Bao gồm, 2 mỏ sét gạch ngói tại xã Nghĩa Hoàn và xã Tân Long (huyện Tân Kỳ); 1 mỏ sét gạch ngói tại xã Thanh Phong (huyện Thanh Chương); 1 mỏ quặng sắt tại xã Tri Lễ (huyện Quế Phong); 1 mỏ cát sỏi làm vật liệu xây dựng thông thường tại xã Cẩm Sơn (huyện Anh Sơn) và 1 mỏ đất san lấp tại xã Thanh Lâm (huyện Thanh Chương).

dau gia mo dat 1
Việc đấu giá quyền khai thác khoáng sản nhằm mục đích phát huy tiềm năng khoáng sản.

Vào năm 2018, Hội đồng đấu giá khoáng sản tỉnh Nghệ An tổ chức thành công phiên đấu giá quyền khai thác khoáng sản đối với 3 khu vực mỏ (gồm: mỏ sét gạch ngói tại xã Nghĩa Hợp, huyện Tân Kỳ; mỏ đá xây dựng Thung Máng, xã Thọ Hợp, huyện Quỳ Hợp và mỏ đá thạch anh tại xã Châu Thôn, huyện Quế Phong).

Đầu năm 2019, tỉnh Nghệ An cũng đã tổ chức đấu giá thành công quyền khai thác 10 điểm mỏ khoáng sản gồm, 5 mỏ cát xây dựng thông thường; 2 mỏ quặng thiếc; 2 mỏ sét làm nguyên liệu sản xuất gạch ngói và 1 mỏ đất làm vật liệu san lấp.

Việc đấu giá quyền khai thác khoáng sản nhằm mục đích phát huy tiềm năng khoáng sản, thu hút đầu tư khai thác có hiệu quả nguồn tài nguyên, đảm bảo khai thác hiệu quả và tiết kiệm, không lãng phí, thất thoát tài nguyên. 

Hồ Phương

Cùng chuyên mục

Lãnh đạo tỉnh Nghệ An dự lễ xuất quân, tiếp sức SLNA mùa giải mới

Thứ 6, 04/09/2026 10:13
Chiều 3/9, tại phường Thành Vinh, Câu lạc bộ Sông Lam Nghệ An tổ chức lễ xuất quân mùa giải 2026/27, với sự tham dự của lãnh đạo UBND tỉnh Nghệ An cùng đông đảo cổ động viên. Đây là dấu mốc đội bóng xứ Nghệ chính thức bước vào mùa giải mới, sau nhiều biến động về tổ chức và lực lượng.

Nghệ An: Tình hình tai nạn giao thông dịp nghỉ lễ 2/9 giảm cả 3 tiêu chí so với cùng kỳ

Thứ 5, 03/09/2026 10:58
Trong 5 ngày nghỉ lễ Quốc khánh 2/9/2026, so với dịp nghỉ lễ cùng kỳ năm 2025, tình hình tai nạn giao thông trên địa bàn tỉnh Nghệ An giảm cả 3 tiêu chí (số vụ, số người chết và số người bị thương).

Nghệ An: Diện mạo trường nội trú liên cấp Anh Sơn trước ngày khai giảng năm học mới 2026-2027

Thứ 3, 01/09/2026 13:07
Năm học mới 2026 -2027, ở Nghệ An, Trường Phổ thông nội trú tiểu học và THCS Anh Sơn (xã Anh Sơn, Nghệ An) được lựa chọn là điểm cầu chính diễn ra lễ khai giảng. Hiện nay, công nhân vẫn đang thi công các hạng mục, bàn ghế, bảng đã được vận chuyển lắp ráp trong các phòng học

Nghệ An chi gần 45,9 tỷ đồng bồi dưỡng năng lực số, AI cho giáo viên

Thứ 3, 25/08/2026 10:30
Sở Giáo dục và Đào tạo Nghệ An đã phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu với tổng giá trị hơn 45,889 tỷ đồng để tổ chức bồi dưỡng năng lực cho cán bộ quản lý, giáo viên trong năm 2026. Các nội dung tập trung đáng kể vào chuyển đổi số, trí tuệ nhân tạo (AI) và khung năng lực số trong giáo dục.

Nghệ An: Bổ sung gần 181 tỷ đồng cho giáo viên dạy trẻ khuyết tật, hướng dẫn sắp xếp nhân sự khi sáp nhập trường

Thứ 5, 20/08/2026 10:16
Trước thềm năm học 2026 - 2027, ngành giáo dục và đào tạo tỉnh Nghệ An triển khai đồng thời hai quyết sách: bổ sung kinh phí cho giáo viên dạy trẻ khuyết tật học hòa nhập và ban hành hướng dẫn sắp xếp nhân sự khi sáp nhập các cơ sở giáo dục.
     
Nổi bật trong ngày

Bệnh viện Đa khoa TTH Quảng Bình tổ chức Hội nghị Khoa học 'Xu hướng mới trong điều trị cơ xương khớp & cột sống năm 2026'

Thứ 6, 04/09/2026 09:57
Ngày 12/9/2026, tại Bệnh viện Đa khoa TTH Quảng Bình sẽ diễn ra Hội nghị khoa học “Xu hướng mới trong điều trị cơ xương khớp & cột sống năm 2026” (MUSAC 2026), với sự tham gia của các chuyên gia, bác sĩ đến từ nhiều bệnh viện, trường đại học và cơ sở y tế trên cả nước.

Lãnh đạo tỉnh Nghệ An dự lễ xuất quân, tiếp sức SLNA mùa giải mới

Thứ 6, 04/09/2026 10:13
Chiều 3/9, tại phường Thành Vinh, Câu lạc bộ Sông Lam Nghệ An tổ chức lễ xuất quân mùa giải 2026/27, với sự tham dự của lãnh đạo UBND tỉnh Nghệ An cùng đông đảo cổ động viên. Đây là dấu mốc đội bóng xứ Nghệ chính thức bước vào mùa giải mới, sau nhiều biến động về tổ chức và lực lượng.

Vì sao Trà Sen Ngọc Tỉnh Liên vẫn là món quà sang trọng, được trân quý trong đời sống?

Thứ 6, 04/09/2026 10:48
Quà tặng ngày nay có nhiều lựa chọn, nhưng trà vẫn giữ một vị trí bền bỉ trong văn hóa biếu tặng của người Việt nhờ sự tinh tế, gần gũi và phù hợp với nhiều đối tượng.

Hành trình ba năm đưa Trà Sen Ngọc Tỉnh Liên từ dấu ấn địa phương đến sản phẩm tiêu biểu cấp quốc gia

Thứ 6, 04/09/2026 10:48
Hành trình của Trà Sen Ngọc Tỉnh Liên cho thấy cách một doanh nghiệp trà phát triển sản phẩm từ giá trị bản địa, từng bước hoàn thiện để được ghi nhận ở cấp tỉnh, khu vực rồi cấp quốc gia.

Trà sen Ngọc Tỉnh Liên - Tuyệt phẩm kết tinh từ trà Đinh Tân Cương và Sen Tây Hồ

Thứ 6, 04/09/2026 10:49
Sự kết hợp giữa trà Tân Cương Thái Nguyên và hương sen Tây Hồ tạo nên Trà Sen Ngọc Tỉnh Liên của Tân Cương Xanh - sản phẩm hướng đến việc gìn giữ giá trị truyền thống qua nguồn nguyên liệu rõ ràng, quy trình được kiểm soát và hình thức phù hợp cho thưởng thức, biếu tặng.
xe.nguoiduatin.vn