Tìm được chủ đầu tư cho dự án khu dân cư hơn 900 tỷ đồng tại Thanh Hoá

Thứ 4, 10/01/2024 06:02
Dự án khu dân cư mới Hồng Phóng tại xã Tiên Trang, huyện Quảng Xương có tổng mức đầu tư hơn 910 tỷ đồng, với quy mô 12,69 ha.

UBND tỉnh Thanh Hoá vừa có quyết định chấp thuận Công ty TNHH bất động sản CIPUTRA Thanh Hóa là nhà đầu tư thực hiện dự án Khu dân cư mới Hồng Phong tại xã Tiên Trang, huyện Quảng Xương, tỉnh Thanh Hóa.

Dự án có tổng vốn đầu tư hơn 910 tỷ đồng, trong đó vốn góp của nhà đầu tư là 183 tỷ đồng, vốn huy động là hơn 727 tỷ đồng. Dự án có tổng diện tích khoảng 12,69 ha, quy mô 436 căn nhà ở, trong đó có 402 căn liền kề, 34 căn biệt thự và 7 lô tái định cư, với dân số khoảng 2.200 người.

Thời gian hoạt động của dự án là 50 năm (được tính từ ngày nhà đầu tư được quyết định giao đất, quyết định cho thuê đất, quyết định chuyển mục đích sử dụng đất). Tiến độ thực hiện dự án không quá 3 năm, dự kiến từ quý I/2024 quý I/2027. Trong đo, quý I/2024 đến quý IV/2024 sẽ hoàn thành công việc giải phóng mặt bằng; quý II/2024 đến quý IV/2025 hoàn thành xây dựng hạ tầng kỹ thuật; quý II/2025 đến quý II/2026 hoàn thành xây dựng công trình, nhà ở; quý II/2026 đến quý I/2027 đưa dự án đi vào khai thác vận hành.

Dự án Khu dân cư mới Hồng Phong được UBND tỉnh Thanh Hoá chấp thuận chủ trương đầu tư tại quyết định số 659/QĐ-UBND ngày 21/02/2022. Đến tháng 3/2023, Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Thanh Hoá đã có thông báo kêu gọi nhà đầu tư quan tâm thực hiện dự án Khu dân cư mới Hồng Phong tại xã Tiên Trang, huyện Quảng Xương.

Trong quá trình kêu gọi đầu tư, ngoài Công ty TNHH Bất động sản CIPUTRA Thanh Hóa còn có một doanh nghiệp khác cũng nộp hồ sơ đăng ký nhưng đã bị loại là Công ty Cổ phần Tập đoàn Sao Mai (trụ sở tại TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang).

Về nhà đầu tư, Công ty TNHH bất động sản CIPUTRA Thanh Hóa đăng ký thành lập từ ngày 7/7/2022, thay đổi lần 2 vào ngày 25/7/2023. Doanh nghiệp có địa chỉ trụ sở tại số nhà 412, ngõ 07, thôn Làng Trù, xã Vạn Thiện, huyện Nông Cống, tỉnh Thanh Hoá.

Công ty TNHH Bất động sản CIPUTRA Thanh Hóa hoạt động trong các lĩnh vực kinh doanh chính là bất động sản, quyền sử dụng đất thuộc chủ sở hữu, chủ sử dụng hoặc đi thuê… và do bà Nguyễn Thị Yến, sinh năm 1958, trú tại phường Phúc Tân, quận Hoàn Kiếm, Hà Nội làm người đại diện pháp luật kiêm giám đốc công ty.